GIẤY HẸN LẤY BẰNG LÁI XE CÓ THỂ THAY THẾ GIẤY PHÉP LÁI XE KHI THAM GIA GIAO THÔNG ?
Được đăng vào 08:29 Ngày 03/10/2022
Anh Lê Văn Hữu hỏi: Vừa rồi tôi có đi thi bằng lái xe máy và được cho một giấy hẹn. Hôm sau tôi đi trên đường thì bị giao thông kiểm tra hành chính. Họ yêu cầu tôi xuất trình Giấy phép lái xe và tôi có đưa ra giấy hẹn lấy bằng. Nhưng không được chấp nhận, họ lập biên bản và xử lý tôi với hành vi không có giấy phép lái xe. Như vậy, có đúng không trong khi tôi đã thi đỗ và có giấy hẹn ? Cảm ơn Luật sư.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Phong&Partners. Sau khi tìm hiểu quy định pháp luật có liên quan, chúng tôi có những trao đổi sau về vấn đề pháp lý của bạn.

1. Quy định pháp luật

“1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

  • Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

" Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

7. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

 

2. Giải thích, kết luận

  • Theo đó, giấy phép lái xe là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 không quy định giấy hẹn cấp bằng lái xe có thể thay thế giấy phép lái xe. Mà ở đây, giấy hẹn cấp bằng lái xe đơn thuần là một xác nhận về việc bằng lái xe của bạn đang được cấp ( thể hiện thời gian bạn có thể nhận bằng lái xe). Hơn nữa, trong nội dung giấy hẹn lấy bằng lái xe thường ghi rõ “Giấy này không có giá trị thay thế giấy phép lái xe”. Vì vậy, giấy này không có giá trị thay thế giấy phép lái xe. Khi bạn vi phạm giao thông thì sẽ bị xử lý như trường hợp không có giấy phép lái xe.
  • Do đó, trong trường hợp bạn vẫn chưa có Giấy phép lái xe chính thức thì khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xử phạt nếu có hành vi vi phạm. Tại thời điểm kiểm tra, với hành vi không có Giấy phép lái xe, bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng nếu xe bạn có dung tích dưới 175cm3 hoặc bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu xe bạn có dung tích từ 175cm3 trở lên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Phong&Partners liên quan đến vấn đề pháp lý của bạn trên cơ sở tìm hiểu các quy định pháp luật liên quan. Nếu cần hiểu rõ và cụ thể hơn, bạn có thể gửi gmail, điện thoại hoặc đến văn phòng để được tư vấn trực tiếp bởi đội ngũ luật sư của Phong&Partners.

=================

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHONG & PARTNERS

Add: Tầng 6 Toà nhà Thành Lợi, 249 Nguyễn Văn Linh, Đà Nẵng - 0905.102425

          CN Sơn Trà: 01 Đông Giang, Đà Nẵng - 0905.205624

          CN Liên Chiểu: 21 Trương Văn Đa, Đà Nẵng - 0901.955099

          CN Ngũ Hành Sơn: 03 Chu Cẩm Phong, Đà Nẵng - 0905.579269

Tel: 0236.3822678

Email: [email protected]

Web: https://phong-partners.com/

Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:            Các luật sư của Phong & Partners có kinh nghiệm trong việc cung cấp dịch vụ pháp lý, đào tạo pháp lý và cộng tác với các đơn vị:           

Logo
Phong & Partners cung cấp tất cả dịch vụ pháp lý với chất lượng cao nhất - là kết quả từ sự chuyên nghiệp, chuyên tâm và sự gắn kết, hỗ trợ hiệu quả của toàn hệ thống vì lợi ích cao nhất của khách hàng.
Copyright © 2020 P&P. All Rights Reserved.
Designed and Maintained by Thiết kế website Đà Nẵng, DANAWEB.vn
0905102425

02363 822 678

[email protected]

https://www.whatsapp.com/

https://www.viber.com/